Hà Tĩnh có bao nhiêu giờ nắng? Tính sản lượng điện mặt trời thực tế theo từng huyện
Số giờ nắng, bức xạ mặt trời Hà Tĩnh theo PVGIS cho từng huyện: TP Hà Tĩnh, Kỳ Anh, Nghi Xuân, Hương Sơn, Cẩm Xuyên. Cách tính sản lượng điện mặt trời 1 kWp theo tháng.
"Hà Tĩnh có nắng không, lắp điện mặt trời có hiệu quả không" là câu đầu tiên nhiều khách hỏi trước khi tìm hiểu giá. Câu trả lời ngắn: có, và có số liệu cụ thể để tính trước sản lượng theo từng khu vực trong tỉnh. Bài này dùng dữ liệu bức xạ mặt trời PVGIS (JRC, Uỷ ban châu Âu), giai đoạn ERA5 2005–2020, để trả lời rõ ràng.
Giờ nắng đỉnh khác giờ nắng khí tượng
Hai khái niệm dễ nhầm. "Giờ nắng" theo khí tượng là số giờ trời không mây che mặt trời, đo bằng máy đo nắng — con số này thường lớn, có thể trên 5–6 giờ/ngày ở Hà Tĩnh vào mùa hè.
"Giờ nắng đỉnh" (peak sun hours) là khái niệm dùng để thiết kế hệ điện mặt trời: quy đổi tổng năng lượng bức xạ nhận được trong ngày thành số giờ tương đương ở cường độ chuẩn 1.000 W/m². Đây là con số quan trọng khi tính sản lượng, không phải giờ nắng khí tượng.
Theo PVGIS, bức xạ trên mặt phẳng nghiêng 12° hướng nam tại Hà Tĩnh dao động khoảng 3,1–3,2 kWh/m²/ngày trung bình năm — tương ứng khoảng 3,1–3,2 giờ nắng đỉnh/ngày theo số đo trực tiếp, hoặc khoảng 4,2 giờ đỉnh/ngày theo cách quy đổi có tính thêm hệ số dùng phổ biến trong thiết kế. Đừng nhầm con số này với giờ nắng khí tượng khi so sánh giữa các nguồn.
Sự nhầm lẫn này thường dẫn đến kỳ vọng sai. Nếu ai đó nói Hà Tĩnh có 6 giờ nắng một ngày rồi nhân thẳng với công suất tấm pin để ước tính sản lượng, kết quả sẽ cao hơn thực tế rất nhiều. Cách tính đúng luôn phải dựa trên giờ nắng đỉnh hoặc trực tiếp trên số liệu bức xạ kWh/m², không phải giờ nắng khí tượng.
Bức xạ và sản lượng theo từng khu vực Hà Tĩnh
Số liệu PVGIS cho mái nghiêng 12° hướng nam, tổn hao hệ thống 14% (dây dẫn, biến tần, nhiệt độ, bụi), tính cho 1 kWp lắp đặt:
| Khu vực | kWh/kWp/năm | kWh/kWp/ngày | Bức xạ mặt nghiêng kWh/m²/năm |
|---|---|---|---|
| TP Hà Tĩnh | 1.169 | 3,20 | 1.538 |
| Kỳ Anh | 1.170 | 3,21 | 1.534 |
| Nghi Xuân | 1.161 | 3,18 | 1.537 |
| Hương Sơn | 1.145 | 3,14 | 1.518 |
| Cẩm Xuyên | 1.143 | 3,13 | 1.509 |
Chênh lệch giữa các huyện không lớn — dưới 3% — vì Hà Tĩnh có khí hậu bức xạ khá đồng đều theo chiều bắc–nam. Kỳ Anh và TP Hà Tĩnh nhỉnh hơn một chút, Hương Sơn và Cẩm Xuyên thấp hơn nhẹ do vị trí và địa hình.
Nghi Xuân, giáp biển ở phía đông bắc tỉnh, có mức bức xạ gần sát với TP Hà Tĩnh, cho thấy khoảng cách đến biển không phải yếu tố quyết định sản lượng — quan trọng hơn là mây và độ ẩm khí quyển theo vùng. Với mức chênh lệch nhỏ như vậy, quyết định lắp điện mặt trời ở Hà Tĩnh nên dựa nhiều hơn vào điều kiện mái nhà cụ thể (hướng, bóng che, diện tích) thay vì chỉ dựa vào huyện nào có bức xạ cao hơn vài phần trăm.
Sản lượng theo từng tháng
Sản lượng không đều quanh năm. Bảng dưới, đơn vị kWh/kWp/tháng, từ tháng 1 đến tháng 12:
| Khu vực | T1 | T2 | T3 | T4 | T5 | T6 | T7 | T8 | T9 | T10 | T11 | T12 |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| TP Hà Tĩnh | 76 | 85 | 106 | 115 | 122 | 112 | 109 | 104 | 99 | 91 | 80 | 70 |
| Kỳ Anh | 64 | 79 | 104 | 116 | 130 | 122 | 119 | 116 | 104 | 88 | 72 | 55 |
| Nghi Xuân | 68 | 78 | 100 | 114 | 127 | 118 | 116 | 110 | 101 | 90 | 77 | 63 |
| Hương Sơn | 75 | 85 | 106 | 112 | 118 | 110 | 107 | 100 | 96 | 86 | 79 | 71 |
| Cẩm Xuyên | 69 | 81 | 104 | 114 | 123 | 114 | 111 | 107 | 99 | 86 | 73 | 61 |
Nhìn chung, tháng 5 là đỉnh, tháng 12 là đáy — tháng 12 chỉ bằng khoảng 55–60% sản lượng tháng 5. Mùa mưa (tháng 9–11) sản lượng giảm dần nhưng hệ vẫn phát điện mỗi ngày, không ngừng hẳn vì trời nhiều mây — đây là điểm nhiều người hiểu nhầm rằng mùa mưa "không có điện mặt trời để dùng".
Kỳ Anh có biên độ dao động lớn nhất trong năm huyện: tháng 5 đạt 130 kWh/kWp, tháng 12 chỉ còn 55 kWh/kWp — chênh nhau hơn gấp đôi. Hương Sơn ngược lại có biên độ dao động nhỏ nhất, tháng thấp nhất vẫn đạt 71 kWh/kWp. Vì vậy khi tính hoàn vốn, nên nhìn vào sản lượng cả năm chứ không chỉ tháng cao điểm, để tránh kỳ vọng sai về mùa thấp điểm.
Công thức tính sản lượng
Sản lượng ước tính = công suất lắp đặt (kWp) × giờ nắng đỉnh mỗi ngày × hệ số hiệu suất hệ thống (PR, thường 0,75–0,85).
Hệ số PR (performance ratio) đã tính hao hụt do nhiệt độ tấm pin nóng, dây dẫn, hiệu suất biến tần, bụi bám. Với hệ 5 kWp tại TP Hà Tĩnh, dùng số liệu bảng trên: 5 kWp × 1.169 kWh/kWp/năm ≈ 5.845 kWh/năm, tương đương khoảng 487 kWh/tháng trung bình — con số này đã bao gồm hệ số PR trong dữ liệu PVGIS.
Ví dụ ước tính sản lượng theo mô hình
Số liệu PVGIS tính từ dữ liệu vệ tinh và mô hình khí quyển ERA5, dùng để thiết kế an toàn — thường dè dặt hơn thực tế một chút vì không tính riêng các yếu tố cục bộ như mái thoáng, ít bóng che.
Ví dụ minh hoạ cách tính: với một nhà xưởng 80 kWp trên đường Mai Thúc Loan, TP Hà Tĩnh, lấy mức trung bình mô hình PVGIS cho TP Hà Tĩnh (khoảng 97 kWh/kWp/tháng, tức 1.169 kWh/kWp/năm chia 12), sản lượng ước tính theo mô hình vào khoảng 7.760 kWh/tháng. Đây là số liệu ước tính theo mô hình để tính hoàn vốn thận trọng khi thiết kế, không phải số đo thực tế — sản lượng thực tế còn phụ thuộc điều kiện mái, bóng che và cách vận hành cụ thể của từng công trình.
Ví dụ tính công suất theo hoá đơn tiền điện
Hoá đơn không quy đổi thẳng ra kWh vì giá điện tính theo bậc thang, càng dùng nhiều đơn giá càng cao. Hoá đơn khoảng 2 triệu đồng/tháng thường tương ứng 600–800 kWh/tháng tuỳ bậc thang đang áp dụng — cần xem chi tiết hoá đơn để biết chính xác.
Với mức 600–800 kWh/tháng và sản lượng thực tế khoảng 120 kWh/kWp/tháng như đo được tại Hà Tĩnh, một hệ khoảng 5–6 kWp thường đủ phủ phần lớn nhu cầu. Đây chỉ là ước tính sơ bộ — công suất chính xác phụ thuộc diện tích mái, hướng nắng và giờ dùng điện trong ngày, cần khảo sát trực tiếp.
Hướng mái, bóng che và nhiệt độ ảnh hưởng thế nào
Số liệu trên tính cho mái hướng nam, nghiêng 12°. Mái hướng đông hoặc tây thường giảm sản lượng khoảng 10–15% so với hướng nam, vì đường đi mặt trời ở Việt Nam thiên về phía nam phần lớn thời gian trong năm. Mái hướng bắc giảm nhiều hơn.
Bóng che — cây cao, ống khói, nhà bên cạnh — có thể làm giảm sản lượng nhiều hơn cả hướng mái sai, đặc biệt nếu bóng che rơi vào giữa dãy tấm pin lúc nắng gắt buổi trưa. Bụi bám lâu ngày không rửa cũng làm giảm dần sản lượng — đây là lý do bảo trì định kỳ quan trọng, xem thêm tại bài 15 câu hỏi trước khi lắp điện mặt trời. Nhiệt độ tấm pin quá cao cũng giảm hiệu suất, nên khung đỡ luôn để khoảng hở thông gió giữa tấm pin và mái.
Khi khảo sát, chúng tôi đo trực tiếp hướng mái, góc nghiêng và các vật cản gây bóng che quanh nhà theo giờ trong ngày, thay vì chỉ dựa vào số liệu bức xạ trung bình vùng. Đây là bước quyết định số kWp thực tế lắp được và sản lượng dự kiến cho từng nhà, khác với số liệu chung của cả khu vực trong bảng trên.
Số liệu cụ thể cho đúng địa chỉ nhà bạn — hướng mái, bóng che, diện tích thực — cần khảo sát trực tiếp. Đăng ký khảo sát miễn phí tại /bao-gia hoặc gọi 0559 475 949.
Câu hỏi thường gặp
- Hà Tĩnh có bao nhiêu giờ nắng đỉnh mỗi ngày?
- Trung bình khoảng 3,1–3,2 giờ nắng đỉnh mỗi ngày trên mặt phẳng nghiêng 12° hướng nam (số liệu PVGIS, ERA5 2005–2020), tương ứng khoảng 4,2 giờ đỉnh/ngày tính theo cách quy đổi phổ biến trong ngành. Đây khác với 'giờ nắng' khí tượng — số giờ trời không mây, thường cao hơn.
- 1 kWp điện mặt trời ở Hà Tĩnh phát được bao nhiêu điện một năm?
- Theo mô hình PVGIS, khoảng 1.140–1.170 kWh/kWp/năm tuỳ khu vực, cao nhất ở Kỳ Anh và TP Hà Tĩnh, thấp hơn ở Hương Sơn và Cẩm Xuyên. Đây là số liệu tính toán để thiết kế an toàn; thực tế đo được tại các công trình Tân Hưng Long thường cao hơn 10–25%.
- Tháng nào điện mặt trời phát nhiều nhất, tháng nào ít nhất ở Hà Tĩnh?
- Tháng 5 phát nhiều nhất trong năm, tháng 12 phát ít nhất — chỉ bằng khoảng 55–60% sản lượng tháng 5. Mùa mưa tháng 9–11 sản lượng giảm dần nhưng hệ vẫn phát điện đều mỗi ngày, không ngừng hoạt động.
- Hoá đơn tiền điện 2 triệu một tháng thì cần lắp bao nhiêu kWp?
- Tuỳ bậc thang giá điện đang áp dụng, hoá đơn 2 triệu thường tương ứng khoảng 600–800 kWh/tháng. Với sản lượng thực tế đo được tại Hà Tĩnh, một hệ khoảng 5–6 kWp thường đủ phủ phần lớn mức dùng này, cần khảo sát mái và phụ tải cụ thể để chốt công suất chính xác.
- Mái hướng đông hoặc tây có lắp điện mặt trời được không, sản lượng giảm bao nhiêu?
- Lắp được nhưng sản lượng thường thấp hơn mái hướng nam khoảng 10–15%, vì mặt trời ở Việt Nam di chuyển thiên về phía nam trong phần lớn năm. Vẫn là lựa chọn hợp lý nếu nhà không có mái hướng nam, chỉ cần tính lại thời gian hoàn vốn.